BÀI TẬP VỀ Al + DUNG DỊCH
KIỀM, DUNG DỊCH AXIT
Ths Nguyễn Quốc Việt
Tel: 0916505381 or 0983505381
Nhận luyện thi Đại hoc môn Hóa 8, 9, 10, 11, 12
Tại Thành Phố Hà Tĩnh
Sơ đồ phản
ứng
Sơ đồ 1:
Al + HCl → dung dịch X
kết
tủa
Phản ứng:
2Al + 6H+ à 2Al3+ + 3H2
X + NaOH:
H+ + OH- → H2O
Al3+ + 3OH- à Al(OH)3i keo trắng
Al(OH)3 + OH- à Al(OH)4-
Sơ đồ 2:
Al + NaOH → dung dịch X
kết
tủa
Phản ứng:
2Al + 2OH- + 6H2Oà 2Al(OH)4- + 3H2
X + HCl:
H+
+ OH- → H2O
H+ + Al(OH)4- à Al(OH)3i keo trắng + H2O
3H+ + Al(OH)3
à Al3+ + 3H2O
Phương pháp
giải: Bảo
toàn điện tích
Nếu nđiện
tích dương < nđiện tích âm → sau phản ứng Al tạo Al3+
Al
|
+
|
HCl
|
+
|
NaOH
|
→
|
Al(OH)3
Na+
Cl-
Al3+
|
Nếu nđiện
tích dương > nđiện tích âm → sau phản ứng Al tạo Al(OH)4-
Al
|
+
|
HCl
|
+
|
NaOH
|
→
|
Al(OH)3
Na+
Cl-
Al(OH)4-
|
Ví dụ 14: Hoà tan 0,1 mol Al vào 450 ml
dung dịch HCl 1M sau phản ứng thu được
dung dịch A và khí H2. Cho từ từ 500 ml dung dịch NaOH 1M vào dung
dịch A, sau khi phản ứng hoàn toàn thu được m gam kết tủa. Tính m.
Hướng dẫn giải:
nHCl = 0,45*1
= 0,45 mol; nNaOH
= 0,5*1 = 0,5 mol
nCl- = 0,45
mol; nNa+ = 0,5 mol →nđiện tích dương
> nđiện tích âm
→ sau phản ứng Al tạo Al(OH)4-
Al
0,1 mol
|
+
|
HCl
0,45
mol
|
+
|
NaOH
0,5 mol
|
→
|
Al(OH)3 0,1 – 0,05 = 0,05 mol
Na+ 0,5 mol
Cl- 0,45 mol
Al(OH)4- 0,5 – 0,45 = 0,05 mol
|
mAl(OH)3
= 0,05*78 = 3,9 gam
Ví dụ 15: Hoà tan
0,1 mol Al vào 450 ml dung dịch HCl 1M
sau phản ứng thu được dung dịch A và khí H2. Cho từ từ 300 ml
dung dịch NaOH 1M vào dung dịch A, sau khi phản ứng hoàn toàn thu được m gam
kết tủa. Tính m.
Hướng dẫn giải:
nHCl = 0,45*1
= 0,45 mol; nNaOH = 0,3*1 = 0,3 mol
nCl- = 0,45
mol; nNa+ = 0,3 mol →nđiện tích dương
< nđiện tích âm
→ sau phản ứng Al tạo Al3+
Al
0,1 mol
|
+
|
HCl
0,45
mol
|
+
|
NaOH
0,3 mol
|
→
|
Al(OH)3 0,1 – 0,05 = 0,05 mol
Na+ 0,3 mol
Cl- 0,45 mol
Al3+
(0,45 – 0,3)/3 = 0,05 mol
|
mAl(OH)3
= 0,05*78 = 3,9 gam
Ví dụ 16: Cho
0,1 mol Al vào 100ml dd NaOH 1,2 M. Sau khi kết thúc phản ứng thu được dung
dịch A. Cho 100ml dd HCl 1,8M vào dung dịch A, thu được m gam kết tủa . Tính
khối lượng kết tủa thu được
Hướng dẫn giải:
nHCl = 0,1*1,8
= 0,18 mol; nNaOH = 0,1*1,2 = 0,12 mol
nCl- = 0,18
mol; nNa+ = 0,12 mol →nđiện tích dương
< nđiện tích âm
→ sau phản ứng Al tạo Al3+
Al
0,1 mol
|
+
|
NaOH
0,12 mol
|
+
|
HCl
0,18 mol
|
→
|
Al(OH)3 0,1 – 0,02 = 0,08 mol
Na+ 0,12 mol
Cl- 0,18 mol
Al3+
(0,18 – 0,12)/3 = 0,02 mol
|
mAl(OH)3
= 0,08*78 = 6,24 gam
Ví dụ 17: Cho
0,1 mol Al vào 100ml dd NaOH 1,2 M. Sau khi kết thúc phản ứng thu được dung
dịch A. Cho 100ml dd HCl 0,8M vào dung dịch A, thu được m gam kết tủa . Tính
khối lượng kết tủa thu được
Hướng dẫn giải:
nHCl = 0,1*0,8
= 0,08 mol; nNaOH = 0,1*1,2 = 0,12 mol
nCl- = 0,08
mol; nNa+ = 0,12 mol →nđiện tích dương
> nđiện tích âm
→ sau phản ứng Al tạo Al(OH)4-
Al
0,1 mol
|
+
|
NaOH
0,12 mol
|
+
|
HCl
0,08 mol
|
→
|
Al(OH)3 0,1 – 0,04= 0,06 mol
Na+ 0,12 mol
Cl- 0,08 mol
Al(OH)4- 0,12 – 0,08 = 0,04 mol
|
mAl(OH)3
= 0,06*78 = 4,68 gam
Ví dụ 18: Hoà tan 0,2 mol Al vào
650 ml dung dịch HCl 1M sau phản ứng thu
được dung dịch A và khí H2. Cho từ từ 500 ml dung dịch NaOH aM vào
dung dịch A, sau khi phản ứng hoàn toàn thu được 11,7 gam kết tủa. Tính a.
Hướng dẫn giải:
nHCl = 0,65*1
= 0,65 mol; nAl(OH)3 =
= 0,15 mol
Bài toán có 2 trường hợp:
Trường
hợp 1: Sau phản ứng Al tạo Al3+
Al
0,2 mol
|
+
|
HCl
0,65
mol
|
+
|
NaOH
x mol
|
→
|
Al(OH)3 0,15 mol
Na+ x mol
Cl- 0,65 mol
Al3+
0,2 – 0,15 = 0,05 mol
|
x + 0,05x3 = 0,65; → x = 0,5 mol; CM NaOH
=
=
1M
Trường
hợp 2: Sau phản ứng Al tạo
Al(OH)4-:
Al
0,2 mol
|
+
|
HCl
0,65
mol
|
+
|
NaOH
x mol
|
→
|
Al(OH)3 0,15 mol
Na+ x mol
Cl- 0,65 mol
Al(OH)4- 0,2 – 0,15 = 0,05 mol
|
x = 0,65 + 0,05 = 0,7 mol; CM NaOH =
=
1,4M
Ví dụ 19: Hỗn hợp X gồm 2 kim loại K và Al có khối
lượng 10,5 gam. Hòa tan hoàn toàn hỗn hợp X trong nước được dung dịch A. Thêm
từ từ dung dịch HCl vào dung dịch A; lúc đầu không có kết tủa, khi thêm được
100ml dung dịch HCl 1M thì thấy bắt đầu có kết tủa. Tính khối lượng của K trong
10,5 gam hỗn hợp.
Hướng dẫn giải:
nHCl = 0,1*1 = 0,1 mol
Sơ đồ phản ứng
10,5
gam
|
K x mol
Al y mol
|
+
|
H2O
|
→
|
K+ x
OH-
Al(OH)4- y
|
+
|
HCl
0,1 mol
|
→
|
K+ x
Cl- 0,1
Al(OH)4-
y
|
Ta có: 39x + 27y = 10,5; x = 0,1 + y → x =
0,2; y = 0,1
mK = 0,2x39 = 7,8 gam
Không có nhận xét nào:
Đăng nhận xét