CO2 + dung
dịch NaOH
Ths Nguyễn Quốc Việt
Tel: 0916505381 or 0983505381
Nhận luyện thi Đại hoc môn Hóa 8, 9, 10, 11, 12
Tại Thành Phố Hà Tĩnh
I.
CO2 + NaOH
Cho từ từ CO2 vào dung dịch NaOH
·
Thứ tự phản ứng xảy ra:
2NaOH
+ CO2 ® Na2CO3
+ H2O
Khi
NaOH hết, tiếp tục cho CO2 vào
Na2CO3
+ CO2 + H2O ® 2NaHCO3
(thứ tự muối tạo thành: Na2CO3,
NaHCO3 )
·
Để đơn giản trong tính toán ta viết 2 phương trình tạo 2
muối
NaOH + CO2 ® NaHCO3 (1)
2NaOH + CO2 ® Na2CO3 + H2O (2)
Hoặc: OH-
+ CO2 ® HCO3- (1)
2OH- + CO2 ® CO32- + H2O (2)
Đặt
= k; hoặc
=
k
k = 1;
tạo muối NaHCO3, chỉ có phương trình (1)
k = 2; tạo muối Na2CO3,
chỉ có phương trình (2)
1
< k < 2; tạo 2 muối Na2CO3 và NaHCO3
nNa2CO3 = nCO32- = nOH-
- nCO2; nNaHCO3 = nHCO3-
= nCO2 – nCO32-
k < 1; tạo muối NaHCO3, CO2 dư
2 < k; tạo muối Na2CO3
và NaOH dư
·
Phương pháp giải:
Sơ đồ phản ứng:
x mol CO2 + y mol NaOH ® m gam muối
Bài toán có 3 dạng:
Dạng 1: Cho x, y tính m
Dạng 2: Cho x, m tính y
Dạng 3: Cho y, m tính x
Dạng 1: Cho x, y tính m
Lập tỷ lệ mol
=
= k
Viết phương trình, tính toán
Ví dụ 1:
Cho 0,3 mol CO2 tác dụng với dung dịch chứa 0,1 mol NaOH. Sau
phản ứng thu được m gam muối. Gía trị của m là
Hướng dẫn giải:
NaOH + CO2 ® NaHCO3
0,1 0,1
mNaHCO3
= 0,1*84 = 8,4 gam
Ví dụ 2: Cho 0,1 mol CO2
tác dụng với dung dịch chứa 0,1 mol NaOH. Sau phản ứng thu được m gam muối. Gía
trị của m là
Hướng dẫn giải:
NaOH + CO2 ® NaHCO3
0,1 0,1
mNaHCO3
= 0,1*84 = 8,4 gam
Ví dụ 3:
Cho 0,2 mol CO2 tác dụng với dung dịch chứa 0,5 mol NaOH. Sau
phản ứng thu được m gam muối. Gía trị của m là
Hướng dẫn giải:
NaOH + CO2 ® Na2CO3 +
H2O
0,2 0,2
mNa2CO3 = 0,2*106 = 21,2 gam
Ví dụ 4:
Cho 0,2 mol CO2 tác dụng với dung dịch chứa 0,4 mol NaOH. Sau
phản ứng thu được m gam muối. Gía trị của m là
Hướng dẫn giải:
NaOH + CO2 ® Na2CO3 +
H2O
0,2 0,2
mNa2CO3 = 0,2*106 = 21,2 gam
Ví dụ 5:
Cho 0,2mol CO2 tác dụng với dung dịch chứa 0,3 mol NaOH. Sau
phản ứng thu được m gam muối. Gía trị của m là
Hướng dẫn giải:
1 <
=
= 1,5 < 2; tạo 2 muối Na2CO3
NaOH + CO2 ® NaHCO3 (1)
2NaOH + CO2 ® Na2CO3 +
H2O (2)
Ta có: nNa2CO2 = nCO32- = nOH- - nCO2
= 0,3 – 0,2 = 0,1 mol
nNaHCO3 = nHCO3- = nCO2
– nCO32- = 0,2 – 0,1 = 0,1 mol
mmuối =
84*0,1 + 106*0,1 = 19 gam
Ví dụ 6: Hoà tan 174 gam hổn hợp
X gồm hai muối cacbonat va sunfit của cùng một kim loại kiềm vào dung dịch HCl
dư. Toàn bộ khí thoát ra được hấp thụ tối thiểu bởi 500 ml dung dịch KOH 3M.
Xác định kim loại kiềm.
Hướng
dẫn giải
nKOH = 0,5*3 = 1,5 mol
Đặt nM2SO3 = x mol; nM2SO3 = y mol
Phương trình phản ứng
M2SO3 + 2HCl ® 2MCl + H2O + SO2
x
x
M2CO3 + 2HCl ® 2MCl + H2O + CO2
y
y
Hổn hợp khí + KOHmin suy
ra tạo muối axit
KOH + SO2 ® KHSO3
x x
KOH + CO2 ® KHCO3
y y
nKOH = x + y = 1,5
Mtrung bình hhX =
=
= 116
MM2CO3 < Mtrung bình hhX < MM2SO3
2M + 60 < 116 < 2M + 80
M < 28; M là kim loại kiềm suy ra
M là Na (23)
Ví dụ 7: Hấp thụ 0,2 mol
SO2 vào 0,5 lít hỗn hợp gồm
NaOH 0,2M và KOH 0,4M. Cô cạn dung dịch
sau phản ứng thu được m gam muối khan. Tính m.
Hướng dẫn giải
nNaOH =
0,5*0,2 = 0,1 mol; nKOH = 0,5*0,4 = 0,2 mol
nOH- = 0,1 +
0,2 = 0,3 mol
Phương trình phản ứng
SO2 + 2OH- ® SO32-
+ H2O
SO2 + OH- ® HSO3-
Ta có: nSO32-
= nOH- - nSO2 = 0,3 – 0,2 = 0,1 mol
nHSO3- = nSO2 – nSO32- =
0,2 – 0,1 = 0,1 mol
dd sau phản ứng (0,1 mol Na+, 0,2 mol
K+, 0,1 mol SO32-, 0,1 mol HSO3-)
Khi cô cạn dung
dịch: 2HSO3- ® H2O + SO2
+ SO32-
0,1
0,05
Chất rắn sau khi
cô cạn: (0,1 mol Na+, 0,2 mol K+, 0,15 mol SO32-)
mmuối =
0,1*23 + 0,2*39 + 0,15* 80 = 22,1 gam
Dạng 2: Cho x, m tính y
Viết 2 phương trình
NaOH + CO2 ® NaHCO3 (1)
a a a
2NaOH + CO2 ® Na2CO3 +
H2O (2)
2b b b
Ta có: nCO2
= a + b; mmuối = 84a + 106b
Suy ra nNaOH = a + 2b
Ví dụ 8: Cho 0,15 mol CO2 tác dụng với V lít dung dịch
NaOH 0,5M . Sau phản ứng thu được 14,8 gam muối. Gía trị V là
Hướng dẫn giải
Phương trình phản ứng:
NaOH + CO2 ® NaHCO3 (1)
a a a
2NaOH + CO2 ® Na2CO3 +
H2O (2)
2b b b
Ta có: nCO2
= a + b = 0,15; mmuối = 84a + 106b = 14,8
a = 0,05
mol; b = 0,1 mol
nNaOH
= a + 2b = 0,05 + 2*0,1 = 0,25 mol
VddNaOH
=
= 0,5 lít =
500 ml
Ví
dụ 9: Cho 4,48 lít CO2 (ở đktc) tác dụng với V lít dung
dịch NaOH 1M . Sau phản ứng thu được 21,2 gam muối. Gía trị V là
Hướng dẫn giải
Phương trình phản ứng:
NaOH + CO2 ® NaHCO3 (1)
a a a
2NaOH + CO2 ® Na2CO3 +
H2O (2)
2b b b
Ta có: nCO2
= a + b = 0,2; mmuối = 84a + 106b = 21,2
a = 0; b
= 0,2 mol
nNaOH
= a + 2b = 2*0,2 = 0,4 mol
VddNaOH
=
= 0,4 lít =
400 ml
Ví dụ 10: Cho 4,48 lít CO2
(ở đktc) tác dụng với V lít dung dịch NaOH 1M . Sau phản ứng thu được 16,8 gam
muối. Gía trị V là
Hướng dẫn giải
Phương trình phản ứng:
NaOH + CO2 ® NaHCO3 (1)
a a a
2NaOH
+ CO2 ® Na2CO3
+ H2O (2)
2b b b
Ta có: nCO2
= a + b = 0,2; mmuối = 84a + 106b = 16,8
a = 0,2
mol; b = 0
nNaOH
= a + 2b = 0,2 mol
VddNaOH
=
= 0,2 lít =
200 ml
Dạng 3: Cho y, m tính x
Để biết NaOH phản
ứng hết hoặc dư ta giả sử chỉ tạo muối Na2CO3
Tính nNa2CO3 =
k; nNaOH phản ứng =2k
Nếu: 2k = y (nNaOH ban đầu); NaOH phản
ứng vừa đủ, tạo Na2CO3
2k <
y (nNaOH ban đầu); NaOH dư, tạo Na2CO3
2k > y (nNaOH ban đầu); tương tự
dạng 2
Viết 2 phương trình
NaOH + CO2 ® NaHCO3 (1)
a a a
2NaOH + CO2 ® Na2CO3 +
H2O (2)
2b b b
Ta có: nNaOH
= a + 2b; mmuối = 84a + 106b
nCO2
= a + b
Ví dụ 11: Cho V lít CO2 (ở đktc) tác dụng với
1 lít dung dịch NaOH 0,2M . Sau phản ứng thu được 10,6 gam muối. Gía trị V là
Hướng dẫn giải
nNaOH = 0,2*1 = 0,2 mol
Giả sử chỉ tạo muối Na2CO3
nNa2CO3 =
0,1 mol; nNaOH phản ứng =2*0,1 = 0,2 mol
= nNaOH ban đầu
Suy ra NaOH phản ứng vừa đủ, tạo Na2CO3
2NaOH + CO2 ® Na2CO3 +
H2O
0,2 0,1 0,1
VCO2 = 0,1*22,4 = 2,24 lít
Ví dụ 12: Cho V lít CO2 (ở đktc) tác dụng với
1 lít dung dịch NaOH 0,3M . Sau phản ứng thu được 10,6 gam muối. Gía trị V là
Hướng dẫn giải
nNaOH = 0,3*1 = 0,3 mol
Giả sử chỉ tạo muối Na2CO3
Tính nNa2CO3 =
0,1 mol; nNaOH phản ứng =2*0,1 = 0,2 mol
< nNaOH ban đầu
Suy ra NaOH dư,
tạo Na2CO3
2NaOH + CO2 ® Na2CO3 +
H2O
0,1 0,2
VCO2 = 0,1*22,4 = 2,24 lít
Ví dụ 13: Cho V lít CO2 (ở đktc) tác dụng với
1 lít dung dịch NaOH 0,1M . Sau phản ứng thu được 8,4 gam muối. Gía trị V là
Hướng dẫn giải
nNaOH = 0,1*1 = 0,1 mol
Giả sử chỉ tạo muối Na2CO3
Tính nNa2CO3 =
0,079 mol; nNaOH phản ứng =2*0,079 =
0,158 > nNaOH ban đầu
Suy ra NaOH hết, phương trình phản ứng:
NaOH + CO2 ® NaHCO3 (1)
a a a
2NaOH + CO2 ® Na2CO3 +
H2O (2)
2b b b
Ta có: nNaOH
= a + 2b = 0,1; mmuối = 84a
+ 106b = 8,4
a = 0,1
mol; b = 0
nCO2
= a + b = 0,1; VCO2 = 0,1*22,4 = 2,24 lít
Ví dụ 14: Cho V lít CO2 (ở đktc) tác dụng với
1 lít dung dịch NaOH 0,3M . Sau phản ứng thu được 19 gam muối. Gía trị V là
Hướng dẫn giải
nNaOH = 0,3*1 = 0,3 mol
Giả sử chỉ tạo muối Na2CO3
Tính nNa2CO3 =
0,179 mol; nNaOH phản ứng =2*0,179 =
0,358 > nNaOH ban đầu
Suy ra NaOH hết, phương trình phản ứng:
NaOH + CO2 ® NaHCO3 (1)
a a a
2NaOH + CO2 ® Na2CO3 +
H2O (2)
2b b b
Ta có: nNaOH
= a + 2b = 0,3; mmuối = 84a
+ 106b = 19
a = 0,1
mol; b = 0,1
nCO2
= a + b = 0,2; VCO2 = 0,2*22,4 = 4,48 lít
Không có nhận xét nào:
Đăng nhận xét